khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/09/2025 1,218 Lưu

Xà phòng hoá hoàn toàn 14,8 gam hỗn hợp 2 ester là HCOOC2H5 và CH3COOCH3 bằng một lượng dung dịch NaOH vừa đủ, đun nóng. Khối lượng NaOH cần dùng là

A. 4,0g.

B. 12,0g.

C. 16,0g.

D. 8,0g.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Hỗn hợp HCOOC2H5CH3COOCH3đều có công thức phân tử là C3H6O2.

⇒nC3H6O2=14,874=0,2 mol 

C3H6O2 + NaOH →to Muối + Alcohol

⇒nNaOH=nC3H6O2=0,2 mol ⇒mNaOH=0,2.40=8 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D

RCOOR'  + NaOH →to RCOONa + R'OH 

Theo PTHH ta có: nester = nmuối = nNaOH= 0,5.0,2 = 0,1 mol.

⇒MRCOONa=R+67=6,80.1=68Mester=R+44+R'=7,40,1=74 ⇒R=1 : HR'= 29 : C2H5⇒Ester : HCOOC2H5.

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Đặt công thức tổng quát của ester có dạng: RCOOR’.

Mester=21,5.4=86⇒R+44+R'=86⇒R+R'=42     (1)

nester=17,286=0,2 mol.

Phương trình hóa học:

RCOOR’ + NaOH →to RCOONa + R’OH

0,20,2mol

⇒MRCOONa=16,40,2=82⇒R+67=82⇒R=15:−CH3.

Thay vào (1) được R’=42 – 15 = 27: - C2H3.

Công thức của X là CH3COOC2H3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a. Sau bước 2, chất lỏng trong ống nghiệm (1) phân lớp, chất lỏng trong ống nghiệm (2) đồng nhất.

Đúng
Sai

b. Sau bước 3, chất lỏng trong cả hai ống nghiệm đều đồng nhất.

Đúng
Sai

c. Sau bước 3, sản phẩm phản ứng thủy phân trong cả hai ống nghiệm đều tan tốt trong nước.

Đúng
Sai

d. Phản ứng thủy phân ester trong môi trường kiềm xảy ra tốt hơn so với môi trường acid.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP