Câu hỏi:

11/10/2025 101 Lưu

Trong phản ứng tổng hợp ammonia:

N2(g) + 3H2(g) index_html_305a4e0f0846cc77.gif 2NH3(g); ∆rH < 0.

Sẽ thu được nhiều khí NH3 nhất nếu:

A.

Giảm nhiệt độ và áp suất.

B.

Tăng nhiệt độ và áp suất.

C.

Tăng nhiệt độ và giảm áp suất.

D.

Giảm nhiệt độ và tăng áp suất.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Để thu được nhiều NH3 thì cân bằng chuyển dịch theo chiều thuận.

+ ∆rH < 0, phản ứng thuận toả nhiệt. Giảm nhiệt độ, cân bằng chuyển dịch theo chiều phản ứng toả nhiệt, tức chiều thuận.

+ Tăng áp suất, cân bằng chuyển dịch theo chiều làm giảm số mol khí, tức chiều thuận.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải

a. Đúng.

b. Sai. Tăng áp suất của hệ, cân bằng chuyển dịch theo chiều giảm số mol khí tức chiều thuận.

c. Đúng.

d. Sai. Ta có:

2SO2                              + O2                            → 2SO3

Ban đầu:             1                                      10                                       0

Phản ứng:           x                                    0,5x                                      x

Cân bằng:           1 – x                          10 – 0,5x                                  x

KC=40x2(1x)2.(100,5x)=40x=0,645(TM).

Vậy H khoảng 64,5%.

Lời giải

Hướng dẫn giải

\({n_{MgS{O_4}}}\)ban đầu = \(\frac{{440.27,27}}{{100.120}} = 1\,(mol).\)

\({n_{MgS{O_4}}}\)còn lại trong dung dịch sau khi làm lạnh: \(\frac{{(440 - 49,2).24,56}}{{120.100}} = 0,8\,(mol).\)

\({n_{MgS{O_4}.n{H_2}O}}\)tách ra: 1 – 0,8 = 0,2 (mol).

\( \Rightarrow {M_{Epsom}} = 18n + 120 = \frac{{49,2}}{{0,2}} \Rightarrow n = 7.\) Vậy muối Epsom là: \(MgS{O_4}.7{H_2}O.\)

a. Đúng. Muối Epsom đã có sẵn nước nhưng chúng vẫn tiếp tục hút thêm hơi ẩm từ không khí đến mức chuyển thành dung dịch (chảy rữa).

b. Đúng. Bảo toàn khối lượng \(MgS{O_4}:\)

\(\frac{{9288.54,8}}{{100 + 54,8}} = \frac{{120b}}{{246}} + \frac{{(9288 - b).35,1}}{{100 + 35,1}} \Rightarrow b = 3857.\)

c. Đúng. Muối Epsom dùng để pha chế thuốc nhuận tràng.

d. Sai. Muối Epsom là \(MgS{O_4}.7{H_2}O.\)