Câu hỏi:

20/11/2025 608 Lưu

Một dây dẫn thẳng nằm ngang truyền tải dòng điện xoay chiều từ nhà máy nhiệt điện Trà Vinh đến các khu vực xung quanh. Cường độ dòng điện hiệu dụng trong dây dẫn này là I = 106 A. Thành phần nằm ngang của từ trường Trái Đất tại khu vực Trà Vinh có độ lớn B = 4.10-5 T và tạo với dây dẫn một góc sao cho lực từ đạt cực đại.

Nếu dây dẫn này truyền tải công suất P = 22000 W ở điện áp hiệu dụng U = 220 V, thì tổng trở của dây dẫn là bao nhiêu Ohm (Ω)? (Làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần mười).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

2,2.

\[R = \frac{{{U^2}}}{P} = \frac{{{{220}^2}}}{{22000}} = 2,2\,\Omega .\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a) Số mol \[_{11}^{24}Na\] đã đưa vào trong máu bệnh nhân là n = 10-5 mol.
Đúng
Sai
b) Khối lượng \[_{11}^{24}Na\] đã đưa vào trong máu bệnh nhân là m0 = 2,4.10-4 g.
Đúng
Sai
c) Sau 6 giờ lượng chất phóng xạ \[_{11}^{24}Na\] còn lại trong máu bệnh nhân là m = 1,8.10-4 g.
Đúng
Sai
d) Sau 6 giờ người ta lấy ra 10 cm3 máu bệnh nhân và đã tìm thấy 1,5.10-8 mol của chất \[_{11}^{24}Na.\] Giả thiết rằng chất phóng xạ được phân bố trong toàn bộ thể tích máu bệnh nhân. Thể tích máu trong cơ thể bệnh nhân là V = 5 lít.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP