Câu hỏi:

20/11/2025 889 Lưu

Một dây dẫn thẳng nằm ngang truyền tải dòng điện xoay chiều từ nhà máy nhiệt điện Trà Vinh đến các khu vực xung quanh. Cường độ dòng điện hiệu dụng trong dây dẫn này là I = 106 A. Thành phần nằm ngang của từ trường Trái Đất tại khu vực Trà Vinh có độ lớn B = 4.10-5 T và tạo với dây dẫn một góc sao cho lực từ đạt cực đại.

Biết dây dẫn có chiều dài L = 500 m, thì tổng lực từ cực đại do từ trường Trái Đất tác dụng lên toàn bộ chiều dài dây dẫn là bao nhiêu Newton? (Làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

3.

\[{F_{\max }} = B{I_0}L = {4.10^{ - 5}}.106\sqrt 2 .500 \approx 3\,N.\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là C

Khi khung dây quay đều trong từ trường, từ thông qua khung dây sẽ thay đổi tuần hoàn theo thời gian, dẫn đến việc tạo ra suất điện động cảm ứng xoay chiều trong khung dây. Suất điện động này có dạng hình sin, khiến cường độ dòng điện trong mạch xoay chiều theo thời gian. Do đó, bóng đèn sẽ sáng và nhấp nháy theo chu kì của dòng điện xoay chiều.

Câu 6

a) Số mol \[_{11}^{24}Na\] đã đưa vào trong máu bệnh nhân là n = 10-5 mol.
Đúng
Sai
b) Khối lượng \[_{11}^{24}Na\] đã đưa vào trong máu bệnh nhân là m0 = 2,4.10-4 g.
Đúng
Sai
c) Sau 6 giờ lượng chất phóng xạ \[_{11}^{24}Na\] còn lại trong máu bệnh nhân là m = 1,8.10-4 g.
Đúng
Sai
d) Sau 6 giờ người ta lấy ra 10 cm3 máu bệnh nhân và đã tìm thấy 1,5.10-8 mol của chất \[_{11}^{24}Na.\] Giả thiết rằng chất phóng xạ được phân bố trong toàn bộ thể tích máu bệnh nhân. Thể tích máu trong cơ thể bệnh nhân là V = 5 lít.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP