Câu hỏi:

18/01/2026 65 Lưu

Một thang máy khối lượng 600 kg được kéo từ đáy hầm mỏ sâu 150 m lên mặt đất bằng lực căng T của một dây cáp quấn quanh trục một động cơ. Công cực tiểu của lực căng T.

A.

600 kJ.

B.

900 kJ.

C.

800 kJ.

D.

700 kJ.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

Muốn kéo thang máy lên thì lực căng cực tiểu T phải bằng trọng lượng P của thang:

T = P = mg = 600.10 = 6000 N.

Công cực tiểu của lực căng T là: Amin = T.s = 6000 . 150 = 900000 J = 900 kJ.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Công suất không đổi, lực cản tăng gấp 2 thì vận tốc giảm một nửa.

Câu 2

A.

Động năng ở điểm III bằng 0 do thế năng tại đó là cực đại.

B.

Vận tốc tại điểm I và điểm V là bằng nhau.

C.

Tốc độ tại điểm VI là lớn nhất.

D.

Thế năng của vật được bảo toàn.

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP