Câu hỏi:

18/01/2026 54 Lưu

Một ô tô có khối lượng là 1600 kg đang chạy với vận tốc 50 km/h thì người lái nhìn thấy một vật cản trước mặt cách khoảng 15 m. Người đó hãm phanh khẩn cấp. Giả sử lực hãm ô tô là không đổi và bằng 1,2.104N. Hỏi xe có kịp dừng tránh khỏi đâm vào vật cản hay không?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Áp dụng định lý động năng ta có:

0 W d 0 = A F h - m v 0 2 2 = F h s

s = m v 0 2 2 . F h = 1 6 0 0 2 . 1 , 2 . 1 0 4 ( 5 0 3 , 6 ) 2 = 1 2 , 8 6 ( m )

Như vậy s < 15m. Xe dừng lại mà không đâm vào vật cản.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Công suất không đổi, lực cản tăng gấp 2 thì vận tốc giảm một nửa.

Lời giải

Đáp án đúng là B

Muốn kéo thang máy lên thì lực căng cực tiểu T phải bằng trọng lượng P của thang:

T = P = mg = 600.10 = 6000 N.

Công cực tiểu của lực căng T là: Amin = T.s = 6000 . 150 = 900000 J = 900 kJ.

Câu 3

A.

Động năng ở điểm III bằng 0 do thế năng tại đó là cực đại.

B.

Vận tốc tại điểm I và điểm V là bằng nhau.

C.

Tốc độ tại điểm VI là lớn nhất.

D.

Thế năng của vật được bảo toàn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP