Câu hỏi:

19/01/2026 23 Lưu

Một vật có khối lượng m = 40 kg bắt đầu trượt trên sàn nhà dưới tác dụng của một lực nằm ngang F = 200 N. Hệ số ma sát trượt giữa vật và sàn μ = 0 , 2 5 , Lấy g = 10 m/s2. Gia tốc của vật là 

A.

2 m/s2.

B.

2,5 m/s2.

C.

3 m/s2.

D.

3,5 m/s2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

Gia tốc a = F F m s m = 2 0 0 0 , 2 5 . 4 0 . 1 0 4 0 = 2 , 5 m / s 2

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

F 1 = F 2 2 + F 3 2 + 2 F 2 F 3 c o s ( F 2 ; F 3 ) 4 3 = F 2 2 + 4 2 + 8 F 2 c o s 1 2 0 0 F 2 = 8 N

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. lực kéo của xe lớn nhất.

B. lực cản của không khí tác dụng lên xe nhỏ nhất.

C. lực nâng của mặt đường tác dụng lên xe lớn nhất.

D. lực ma sát giữa bánh xe với mặt đường nhỏ nhất.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP