Câu hỏi:

02/02/2026 9 Lưu

Một khung dây dẫn hình vuông có diện tích 1m2 chuyển động thẳng đều với tốc độ 10m/s vào trong một vùng từ trường đều giới hạn như hình vẽ. Biết cảm ứng từ có độ lớn 0,1 T, khung dây có điện trở 2ω. Cường độ dòng điện xuất hiện trong khung dây có độ lớn bằng bao nhiêu ampe (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần mười)?

loading...

 

Đáp án  ____

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

1. 0,5

\(S = {l^2} = 1{m^2} \Rightarrow l = 1m\)

Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây \(e = Blv = 0,1 \cdot 1 \cdot 10 = 1\;{\rm{V}}\)

Cường độ dòng điện xuất hiện trong khung là \(i = \frac{e}{R} = \frac{1}{2} = 0,5\;{\rm{A}}\)

Trả lời ngắn: 0,5

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

(1) 2,3

B hướng bắc, I được đặt nằm ngang, hướng của dòng điện tạo với hướng Tây một góc \({50^\circ }\) lệch về phía Nam, suy ra \(\alpha  = {90^\circ } + {50^\circ } = {140^\circ }\)

\(F = IlB\sin \alpha  = 6 \cdot 3 \cdot 2 \cdot {10^{ - 5}} \cdot \sin {140^\circ } \approx 2,3 \cdot {10^{ - 4}}N\)

Trả lời ngắn: 2,3

Câu 2

a) Quá trình 1 sang 2 là đẳng nhiệt.
Đúng
Sai
b) Quá trình 2 sang 3 là đẳng tích.
Đúng
Sai
c) Nhiệt độ chất khí ở trạng thái 3 là 200 K .
Đúng
Sai
d) Thể tích chất khí ở trạng thái 2 là 4 lít.
Đúng
Sai

Lời giải

a) Đúng. Trong hệ trục POV, đường đẳng nhiệt 1-2 là Hypebol.

b) Sai. Quá trình 2 sang 3 là đẳng áp.

c) Đúng. Quá trình 3 sang 1 là đẳng tích nên \(\frac{{{p_3}}}{{{T_3}}} = \frac{{{p_1}}}{{{T_1}}} \Rightarrow \frac{{2 \cdot {{10}^5}}}{{{T_3}}} = \frac{{6 \cdot {{10}^5}}}{{600}} \Rightarrow {T_3} = 200\;{\rm{K}}\)

d) Sai. Quá trình 1 sang 2 là đẳng nhiệt nên \({p_1}{V_1} = {p_2}{V_2} \Rightarrow {6.10^5}.2 = {2.10^5}.{V_2} \Rightarrow {V_2} = 6l\)