Câu hỏi:

02/02/2026 7 Lưu

Cho nhiệt độ nóng chảy, nhiệt dung riêng, nhiệt nóng chảy riêng của đồng lần lượt là 1084°C, 380J/K; 180.103 J/kg . Năng suất tỏa nhiệt của xăng 46.106 J/kg. Hỏi phải đốt cháy bao nhiêu kg xăng trong lò nấu với hiệu suất 30% để làm nóng chảy hoàn toàn 10 tấn đồng từ nhiệt độ ban đầu 13°C kết quả làm tròn đến chữ số hàng đơn vị )

Đáp án  ____

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

1. 425

\(Q = mc\Delta t + m\lambda  = 10 \cdot {10^3} \cdot 380 \cdot (1084 - 13) + 10 \cdot {10^3} \cdot 180 \cdot {10^3} = 5869,8 \cdot {10^6}J\)

\({Q_x} = \frac{Q}{H} = \frac{{5869,8 \cdot {{10}^6}}}{{0,3}} = 19566 \cdot {10^6}\;{\rm{J}}\)

\({m_x} = \frac{{{Q_x}}}{q} = \frac{{19566 \cdot {{10}^6}}}{{46 \cdot {{10}^6}}} \approx 425\;{\rm{kg}}\)

Trả lời ngắn: 425

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

(1) 2,3

B hướng bắc, I được đặt nằm ngang, hướng của dòng điện tạo với hướng Tây một góc \({50^\circ }\) lệch về phía Nam, suy ra \(\alpha  = {90^\circ } + {50^\circ } = {140^\circ }\)

\(F = IlB\sin \alpha  = 6 \cdot 3 \cdot 2 \cdot {10^{ - 5}} \cdot \sin {140^\circ } \approx 2,3 \cdot {10^{ - 4}}N\)

Trả lời ngắn: 2,3

Lời giải

(1) 0,5

\(S = {l^2} = 1{m^2} \Rightarrow l = 1m\)

Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây \(e = Blv = 0,1 \cdot 1 \cdot 10 = 1\;{\rm{V}}\)

Cường độ dòng điện xuất hiện trong khung là \(i = \frac{e}{R} = \frac{1}{2} = 0,5\;{\rm{A}}\)

Trả lời ngắn: 0,5

Câu 3

a) Quá trình 1 sang 2 là đẳng nhiệt.
Đúng
Sai
b) Quá trình 2 sang 3 là đẳng tích.
Đúng
Sai
c) Nhiệt độ chất khí ở trạng thái 3 là 200 K .
Đúng
Sai
d) Thể tích chất khí ở trạng thái 2 là 4 lít.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a) Máy chụp MRI sẽ phát ra điện trường có cường độ rất mạnh.
Đúng
Sai
b) Khi được chụp cộng hưởng từ, cơ thể người không được mang các đồ dùng bằng kim loại vì dòng điện cảm ứng trong các đồ dùng ấy có thể gây nguy hiểm và ảnh hưởng đến kết quả đo của máy.
Đúng
Sai
c) Giả sử có một đoạn dây dẫn dài 10 cm có cường độ dòng điện là 2 A , tại thời điểm máy chụp cộng hưởng từ đang hoạt động có từ trường \(1,5\;{\rm{T}}\) thì lực từ tác dụng lên đoạn dây dẫn có giá trị cực đại là 300 N .
Đúng
Sai
d) Một người được chụp cộng hưởng từ đã quên tháo vòng tay của mình. Vòng tay này bằng kim loại có đường kính \(6,0\;{\rm{cm}}\) và có điện trở \(0,010\Omega \). Từ trường của máy giảm từ 3 T xuống \(1,20\;{\rm{T}}\) trong \(0,6\;{\rm{s}}\). Cường độ dòng điện cảm ứng sinh ra do thay đổi từ trường của máy cộng hưởng từ khi chụp có thể đạt giá trị lớn nhất là \(0,848\;{\rm{A}}\)
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP