Dùng chùm laze có công suất P = 10W để nấu chảy khối thép có khối lượng 1 kg . Nhiệt độ ban đầu của khối thép , nhiệt dung riêng của thép . K, nhiệt nóng chảy riêng của thép là , nhiệt độ nóng chảy của thép là Coi rằng không bị mất nhiệt lượng ra môi trường bên ngoài. Thời gian làm nóng hoàn toàn khối thép là bao nhiêu giờ? (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần mười)
Đáp án _____
Quảng cáo
Trả lời:
\(Q = mc \wedge t + m\lambda = 1.448.(1535 - 30) + {1.270.10^3} = 944240\;{\rm{J}}\) \(t = \frac{Q}{P} = \frac{{944240}}{{10}} = 94424\;{\rm{s}} = 26,2\;{\rm{h}}\)
Trả lời ngắn: 26,2
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Câu 2
Lời giải
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.



