Hình vẽ cho thấy một dây dẫn được đặt nằm ngang trên cân điện từ và nằm trong từ trường của nam châm. Khi không có dòng điện chạy qua, số chỉ của cân là 102,48 gam. Khi cho dòng điện 4 A chạy qua, số chỉ của cân là 101,09 gam Cho \({\rm{g}} = 9,81\;{\rm{m}}/{{\rm{s}}^2}\).

Quảng cáo
Trả lời:
a) Đúng. Khi dòng điện chạy qua dây dẫn trong từ trường, theo định luật III Newton, lực từ tác dụng lên nam châm hướng lên thì lực từ tác dụng vào dây hướng xuống
b) Đúng. Đường sức từ có chiều ra bắc vào nam (ra N vào S ). Theo quy tắc bàn tay trái, dòng điện có chiều từ trái sang phải.
c) Sai. Lực từ chỉ tác dụng lên dây dẫn khi có dòng điện chạy qua. Không có dòng điện thì không có lực từ tác dụng lên dây, và do đó không có thay đổi số chỉ hiển thị trên cân.
d) Sai. \(IBl = \Delta mg \Rightarrow B = \frac{{\Delta mg}}{{Il}} = \frac{{(102,48 - 101,09) \cdot {{10}^{ - 3}} \cdot 9,81}}{{4.0,1}} \approx 0,034T\)
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
- 1000 câu hỏi lí thuyết môn Vật lí (Form 2025) ( 45.000₫ )
- 500 Bài tập tổng ôn Vật lí (Form 2025) ( 38.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
- Tổng ôn lớp 12 môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh Sử, Địa, KTPL (Form 2025) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
a) Đúng. Xuống càng sâu thì áp suất càng lớn
Tại vị trí thân tàu bị hỏng, áp suất nước biển là \(9,5 + 5 = 14,5\) m nước biển \( \Rightarrow {\bf{b}}\)) Đúng
\({p_1}{V_1} = {p_2}{V_2} \Rightarrow 14,5 \cdot \frac{4}{3}\pi r_0^3 = 9,5 \cdot \frac{4}{3}\pi {r^3} \Rightarrow r \approx 1,15{r_0} \Rightarrow \)c) Sai
8 phút quan sát thì áp suất đã mất đi \(150.0,2 = 30\;{\rm{atm}}\) và còn lại \(150 - 30 = 120\;{\rm{atm}}\) \( \Rightarrow 8\) phút sửa chữa thì áp suất mất đi \(30.1,5 = 45\;{\rm{atm}}\)
Người nhái có thể sửa chữa thân tàu trong thời gian tối đa là \(\frac{{120 - 30}}{{45}} \cdot 8 = 16\) phút \( \Rightarrow \) d) Sai
Câu 2
Lời giải
a) Sai. Vì ngoài sự trao đổi này còn có sự trao đổi nhiệt với môi trường ngoài.
b) Sai. Nội năng của môi trường ngoài giảm
c) Sai. \({Q_t} = {m_t}c\Delta {t_t} = 0,25 \cdot 4,2 \cdot {10^3} \cdot (80 - 10) = 73500\;{\rm{J}} = 73,5\;{\rm{kJ}}\)
d) Đúng. \(m\lambda + mc\Delta t = 0,1(m\lambda + mc\Delta t) + {Q_t} \Rightarrow 0,9m(\lambda + c\Delta t) = {Q_t}\)
\( \Rightarrow 0,9m \cdot \left( {3,33 \cdot {{10}^5} + 4,2 \cdot {{10}^3} \cdot 10} \right) = 73500 \Rightarrow m \approx 0,22\;{\rm{kg}}\)
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.


