Câu hỏi:

05/02/2026 8 Lưu

Hình bên là một khung dây MNPQ hình chữ nhật có điện trở \(0,25\Omega \) được đặt sao cho một phần của khung nằm trong từ trường đều. Biết vectơ cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng khung dây và có độ lớn \(0,5\;{\rm{T}}\). Bỏ qua tác dụng của trọng lực. Dưới tác dụng của lực kéo \(\overrightarrow {\rm{F}} \), khung dây chuyển động thẳng sang bên phải. a) Từ thông qua khung dây giảm.

 

Hình bên là một khung dây MNPQ hình chữ nhật có điện trở 0,25Omega  (ảnh 1)

a) Từ thông qua khung dây giảm.
Đúng
Sai
b) Dòng điện cảm ứng qua ampe kế có chiều từ M đến N .
Đúng
Sai
c) Trong thời gian cạnh QM của khung chuyển động trong từ trường, nếu khung dây chuyển động đều với tốc độ \(3\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\) thì suất điện động cảm ứng trong khung có độ lớn 675 mV .
Đúng
Sai
d) Trong thời gian cạnh QM của khung chuyển động trong từ trường, để khung chuyển động đều với tốc độ \(3\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\) thì lực kéo \(\overrightarrow {\rm{F}} \) có độ lớn bằng \(607,5{\rm{mN}}\).
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng. Diện tích phần khung dây nằm trong từ trường giảm

b) Đúng. Từ thông giảm \( \Rightarrow {B_{cux}}\) cùng chiều \(B\). Áp dụng quy tắc nắm tay phải \( \Rightarrow \) chiều dòng điện từ M đến N

c) Đúng. \(e = Blv = 0,5 \cdot 0,45 \cdot 3 = 0,675\;{\rm{V}} = 675{\rm{mV}}\)

d) Đúng. \(i = \frac{e}{R} = \frac{{0,675}}{{0,25}} = 2,7\;{\rm{A}}\)

\(F = iBl = 2,7.0,5.0,45 = 0,6075\;{\rm{N}} = 607,5{\rm{mN}}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. Hai dòng điện không hút, cũng không đẩy nhau.
B. Dòng điện \({{\rm{I}}_1}\)\({{\rm{I}}_2}\) hút nhau.
C. Dòng điện \({{\rm{I}}_1}\)\({{\rm{I}}_2}\) đẩy nhau.
D. Hai dòng điện có thể hút hoặc đẩy nhau tuỳ thuộc vào môi trường xung quanh hai dây dẫn.

Lời giải

\(\vec B//i \Rightarrow F = 0\). Chọn \({\bf{A}}\)

Câu 2

A. \(2,5\;{\rm{V}}\).                                                            
B. 5 V .                    
C. 2 V .                                                       
D. 4 V .

Lời giải

\(e = \left| {\frac{{\Delta \phi }}{{\Delta t}}} \right| = \left| {\frac{{\Delta B \cdot S}}{{\Delta t}}} \right| = \frac{{0,5 \cdot 50 \cdot {{10}^{ - 2}}}}{{0,1}} = 2,5\;{\rm{V}}.{\rm{ }}\)Chọn A

Câu 3

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

a) Dòng điện được tạo ra là dòng điện xoay chiều.
Đúng
Sai
b) Chu kì của dòng điện là 4 s .
Đúng
Sai
c) Phương trình của dòng điện là: \({\rm{i}} = 5\cos \left( {500\pi t - \frac{\pi }{2}} \right)\) A.
Đúng
Sai
d) Cho dòng điện này chạy qua một điện trở \(10\Omega \) thì trong 10 phút, nhiệt lượng toả ra trên điện trở là 75 kJ .
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP