PHẦN III. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 8.
Sử dụng các thông tin sau cho câu 1 và câu 2: Khi một lò phản ứng của nhà máy điện hạt nhân bị tắt, sự phân rã phóng xạ vẫn tiếp tục tạo nhiệt với công suất bằng 10% công suất bình thường (P0 = 3,0 GW) của lò. Trong một tai nạn nghiêm trọng, một đường ống của lò bị vỡ làm mất toàn bộ nước làm mát. Người vận hành lập tức tắt lò, bịt lỗ rò và bơm vào lò V = 420 m3 nước làm mát ở . Cho khối lượng riêng, nhiệt dung riêng và nhiệt hóa hơi riêng của nước lần lượt là D = 1000 kg/m3, c = 4200 J/kg.K và L = 2,26.106 J/kg. Biết 1 GW = 109 W.
Sau bao nhiêu giờ thì lượng nước này hóa hơi hoàn toàn? (Làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần trăm) ()
PHẦN III. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 8.
Sử dụng các thông tin sau cho câu 1 và câu 2: Khi một lò phản ứng của nhà máy điện hạt nhân bị tắt, sự phân rã phóng xạ vẫn tiếp tục tạo nhiệt với công suất bằng 10% công suất bình thường (P0 = 3,0 GW) của lò. Trong một tai nạn nghiêm trọng, một đường ống của lò bị vỡ làm mất toàn bộ nước làm mát. Người vận hành lập tức tắt lò, bịt lỗ rò và bơm vào lò V = 420 m3 nước làm mát ở . Cho khối lượng riêng, nhiệt dung riêng và nhiệt hóa hơi riêng của nước lần lượt là D = 1000 kg/m3, c = 4200 J/kg.K và L = 2,26.106 J/kg. Biết 1 GW = 109 W.
Sau bao nhiêu giờ thì lượng nước này hóa hơi hoàn toàn? (Làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần trăm) ()
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
|
Đáp án: |
1 |
, |
0 |
1 |
Hướng dẫn giải
Khối lượng nước đã bơm vào lò:
\({\rm{m}} = {\rm{D}}.{\rm{V}} = 1000.420 = 420000{\rm{\;kg}};\)
Thời gian để lượng nước này hóa hơi hoàn toàn:
\({\rm{m}}.{\rm{c}}.\Delta {\rm{t}} + {\rm{m}}.{\rm{L}} = 10{\rm{\% }}.{{\rm{P}}_0}.t\)
\(\Delta t = \frac{{{\rm{m}}.{\rm{c}}.\Delta {\rm{t}} + {\rm{m}}.{\rm{L}}}}{{10{\rm{\% }}.{{\rm{P}}_0}}} = \frac{{420000.4200.\left( {100 - 20} \right) + {{420000.2,26.10}^6}}}{{{{0,1.3.10}^9}}} = 3634,4\;{\rm{s}} \approx 1,01{\rm{\;h}}.\)
Câu hỏi cùng đoạn
Câu 2:
Khi lò hoạt động bình thường, nó tạo ra công suất nhiệt P0 = 3,0 GW, trong đó P1 = 1,0 GW được chuyển thành điện năng và phần còn lại bị thất thoát dưới dạng nhiệt năng, lượng nhiệt này cần được tản ra bằng nước của một con sông gần đó. Giả sử con sông có bề rộng trung bình là 250 m, độ sâu là 3 m và vận tốc dòng chảy là 1,5 m/s. Coi toàn bộ lượng nhiệt thất thoát của lò được hấp thụ hoàn toàn bởi khối lượng nước sông chảy qua hệ thống. Nhiệt độ của dòng nước này sau khi đi qua nhà máy tăng thêm bao nhiêu so với ban đầu? (Làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần trăm)
Khi lò hoạt động bình thường, nó tạo ra công suất nhiệt P0 = 3,0 GW, trong đó P1 = 1,0 GW được chuyển thành điện năng và phần còn lại bị thất thoát dưới dạng nhiệt năng, lượng nhiệt này cần được tản ra bằng nước của một con sông gần đó. Giả sử con sông có bề rộng trung bình là 250 m, độ sâu là 3 m và vận tốc dòng chảy là 1,5 m/s. Coi toàn bộ lượng nhiệt thất thoát của lò được hấp thụ hoàn toàn bởi khối lượng nước sông chảy qua hệ thống. Nhiệt độ của dòng nước này sau khi đi qua nhà máy tăng thêm bao nhiêu so với ban đầu? (Làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần trăm)
Đáp án:
|
Đáp án: |
0 |
, |
4 |
2 |
Hướng dẫn giải
Nhiệt năng mà lò phản ứng tỏa ra trong 1 giây:
\({{\rm{Q}}_{{\rm{nhiet}}}} = {{\rm{P}}_{{\rm{nhiet}}}}.{\rm{t}} = \left( {{{\rm{P}}_0} - {{\rm{P}}_1}} \right).{\rm{t}} = \left( {{{3.10}^9} - {{1.10}^9}} \right).1 = {2.10^9}{\rm{\;J}};\)
Khối lượng nước sông chảy qua trong 1 giây:
\({{\rm{m}}_{\rm{n}}} = {\rm{D}}.{{\rm{V}}_{\rm{n}}} = 1000.250.3.1,5.1 = {1,125.10^6}{\rm{\;kg}};\)
Nhiệt độ của dòng nước này sau khi đi qua nhà máy tăng thêm:
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
|
Đáp án: |
1 |
7 |
6 |
0 |
Hướng dẫn giải
Công suất tỏa nhiệt của khối nhiên liệu lúc vừa được phóng đi:
\({\rm{P}} = \frac{{\rm{Q}}}{{\rm{t}}} = \frac{{{\rm{N}}.\Delta {\rm{E}}}}{{\rm{t}}} = {{\rm{H}}_0}.\Delta {\rm{E}} = {2,0.10^{15}}.\left( {{{5,5.1,6.10}^{ - 13}}} \right) = 1760{\rm{\;W}}.\)
Câu 2
Lời giải
a) ĐÚNG
Quan sát đồ thị, ta thấy đường biểu diễn sự phụ thuộc của lực từ F và cường độ dòng điện I là một đường thẳng đi qua gốc tọa độ: F = k.I. Vì vậy, ta có thể kết luận lực từ tác dụng lên đoạn dây tỉ lệ thuận với cường độ dòng điện qua dây dẫn.
b) ĐÚNG
Áp dụng quy tắc bàn tay trái, ta xác định được lực từ tác dụng lên đoạn dây trong trường hợp này hướng lên.
c) SAI
Do lực từ (tức lực do từ trường tác dụng lên đoạn dây mang dòng điện) thẳng đứng hướng lên, áp dụng định luật III Newton, ta xác định lực do đoạn dây tác dụng ngược lại từ trường có chiều thẳng đứng hướng xuống. Lực này tác dụng lên nam châm và khiến cho số chỉ cân tăng lên so với lúc chưa có dòng điện đi qua.
d) SAI
Cảm ứng từ trung bình trong trường hợp này:
\({\rm{\bar B}} = \frac{{{{\rm{B}}_1} + {{\rm{B}}_2} + {{\rm{B}}_3} + {{\rm{B}}_4}}}{4} = \frac{{\frac{{{{\rm{F}}_1}}}{{{{\rm{I}}_1}.l}} + \frac{{{{\rm{F}}_2}}}{{{{\rm{I}}_2}.l}} + \frac{{{{\rm{F}}_3}}}{{{{\rm{I}}_3}.l}} + \frac{{{{\rm{F}}_4}}}{{{{\rm{I}}_4}.l}}}}{4} = \frac{{\frac{{{{2.10}^{ - 3}}}}{{1.0,15}} + \frac{{{{4.10}^{ - 3}}}}{{2.0,15}} + \frac{{{{6.10}^{ - 3}}}}{{3.0,15}} + \frac{{{{8.10}^{ - 3}}}}{{4.0,15}}}}{4}\)
\(\Delta {\rm{\bar B}} \approx {13,3.10^{ - 3}}{\rm{\;T}}.\)
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
A. ngưng tụ.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.


