khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/03/2020 766 Lưu

Đốt cháy hoàn toàn 29,16 gam hỗn hợp X gồm RCOOH, C2H3COOH, và (COOH)2  thu được m gam H2O và 21,952 lít CO2  (đktc). Mặt khác, 29,16 gam hỗn hợp X phản ứng hoàn toàn với NaHCO3  dư thu được 11,2 lít (đktc) khí CO2.Giá trị của  m là

A. 10,8 gam

B. 12,6 gam

C. 8,1gam

D. 9 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn B.

Do 1 mol –COOH phản ứng tạo 1 mol CO2  nên

nCO2=n-COOH  =11,222,4= 0,5 mol    →   no(X)= 1 mol.

Khi đốt cháy X: nC(X) = nCO2  =21,95222,4= 0,98 mol.

Theo định luật bảo toàn khối lượng

mX = mC(trong CO2) + m H(H2O) + mO(COOH) = nCO2.12 + nH2O.2  + 16nO

nH2O = 0,7 mol

mH2O = 18.nH2O = 112,6g

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 

Chọn C.  Đặt nCl2=x mol và nO2=y mol. Phản ứng vừa đủ tạo muối gồm các ion sau: Al3+, Mg2+ , Cl- , O2-.

Theo định luât bảo toàn điện tích: 3nAl3+ +2nMg2+ = nCl- + 2nO2- = 2nCl2 + 4nO2

mmuối= 27nAl3+ +24nMg2+  + 35,5nCl- + 16nO2-

→ Hệ


3.0,2 + 2.0,1 = 2x + 4y 27.0,2 + 24.0,1 +71x +32y = 25,2 →x = 0,2 y = 0,1

 

Lời giải

Chọn A.

Để kết tủa đạt cực đại thì ion kim loại phản ứng hết với CO32-. Theo định luật bảo toàn điện

tích thì:

2nMg2+   + 2nBa2+ +2 nCa2+ = nCl-   + nNO3-  = 2nCO32-

→  nCO32- = 0,4 mol = VY.(CM (K2CO3) + CM (Na2CO3))

→  VY= 160 ml

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP