khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/03/2020 7,724 Lưu

Dung dịch X chứa 5 loại ion Mg2+,  Ba2+, Ca2+, 0,5 mol Cl- và 0,3 mol NO3- . Thêm từ từ dung dịch Y chứa hỗn hợp K2CO3 1M và Na2CO3 1,5M vào dung dịch X đến khi được lượng kết tủa lớn nhất thì thể tích dung dịch Y cần dùng là :

A. 160 ml

B. 600 ml

C. 320 ml

D. 480ml

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A.

Để kết tủa đạt cực đại thì ion kim loại phản ứng hết với CO32-. Theo định luật bảo toàn điện

tích thì:

2nMg2+   + 2nBa2+ +2 nCa2+ = nCl-   + nNO3-  = 2nCO32-

→  nCO32- = 0,4 mol = VY.(CM (K2CO3) + CM (Na2CO3))

→  VY= 160 ml

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 

Chọn C.  Đặt nCl2=x mol và nO2=y mol. Phản ứng vừa đủ tạo muối gồm các ion sau: Al3+, Mg2+ , Cl- , O2-.

Theo định luât bảo toàn điện tích: 3nAl3+ +2nMg2+ = nCl- + 2nO2- = 2nCl2 + 4nO2

mmuối= 27nAl3+ +24nMg2+  + 35,5nCl- + 16nO2-

→ Hệ


3.0,2 + 2.0,1 = 2x + 4y 27.0,2 + 24.0,1 +71x +32y = 25,2 →x = 0,2 y = 0,1

 

Lời giải

Chọn A

Giả sử sau phản ứng có x mol NH4NO3. Ta có:

Quá trình cho e:   

Mg  →    Mg+2 +2e

          Al  →  Al+3 +3e

          Zn →   Zn+2 +2e

Quá trình nhận e: N+5     →     N+1 - 4e

                    N+5   →       N+2 - 3e

                    N+5      →   N-3 - 8e

DLBT e : 2nMg + 3nAl + 2nZn = 8nN2O + 3nNO + 8nNH4NO3

→  m muối = mKL + mNO3-(muối KL) + mNH4NO3

nNO3- (muối KL)= ne trao đổi

→157,05 = 31,25 + 62(8.0,1+3.0,1+8x) + 80x

x= 0,1 mol  →   nHNO3 đã bị khử = 2nN2O + nNO +nNH4NO3= 0,4 mol

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP