khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 3,118 Lưu

Một con lắc lò xo gồm một vật nhỏ khối lượng 100 g gắn với một lò xo nhẹ. Con lắc dao động điều hoà theo phương ngang với phương trình x = 10cos10πt (cm). Mốc thế năng ở vị trí cân bằng. Lấy π2 = 10. Cơ năng của con lắc bằng

A. 0,50 J.        B. 1,10 J.        C. 1,00 J.        D. 0,05 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Đổi: m = 100g = 0,1kg

Từ phương trình: x = 10cos10πt (cm), ta có A = 10cm = 0,1m, ω = 10π(rad/s)

Ta có: Bài 2.7, 2.8, 2.9, 2.10, 2.11, 2.12 trang 7 SBT Vật Lí 12 | Giải sách bài tập Vật Lí 12 hay nhất tại VietJack

Cơ năng con lắc:

Bài 2.7, 2.8, 2.9, 2.10, 2.11, 2.12 trang 7 SBT Vật Lí 12 | Giải sách bài tập Vật Lí 12 hay nhất tại VietJack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP