khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 3,640 Lưu

Một con lắc lò xo có khối lượng m = 50 g, dao động điều hoà trên trục x với chu kì T = 0,2 s và biên độ A = 0,2 m. Chọn gốc toạ độ O tại vị trí cân bằng, chọn gốc thời gian là lúc con lắc qua vị trí cân bằng theo chiều âm. Viết phương trình dao động của con lắc.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo bài ra ta có tần số góc ω = 2π/T = 10π (rad/s)

Tại thời điểm ban đầu vật ở vị trí cân bằng và đi theo chiều âm nên ta có

Giải sách bài tập Vật Lí 12 | Giải sbt Vật Lí 12

Phương trình dao động của vật là: x = 0,2cos(10πt + π/2)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP