khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/05/2020 11,162 Lưu

Cho x1=A1cosωt+π3 (cm) và x2=A2cosωt−π4 (cm) là hai phương trình của hai dao động điều hòa cùng phương. Biết phương trình của dao động tổng hợp là x=5cosωt+φ (cm). Để tổng biên độ của các dao động thành phần(A1 + A2) cực đại thì φ có giá trị là:

A. π/6

B. π/24

C. 5π/12

D. π/12

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Phương pháp: Sử dụng giản đồ vecto và định lí hàm số sin trong tam giác

Cách giải:

- Phương trình dao động của x; x1; x2: x=5cosωt+φx1=A1cosωt+π3x2=A2cosωt−π4

Suy ra:

+ Độ lệch pha giữa x và x1 là π3−φ

+ Độ lệch pha giữa x và x2 là φ+π4

+ Độ lệch pha giữa x1 và x2 là π3−−π4=7π12

Ta có giản đồ vecto:

- Áp dụng định lí hàm số sin trong tam giác ta có:

Asin5π12=A1sin(φ+π4)=A2sin(π3−φ)→A1=Asinφ+π4sin5π12A2=Asinπ3−φsin5π12

→A1+A2=Asinφ+π4sin5π12+Asinπ3−φsin5π12=Asin5π12sinφ+π4+sinπ3−φ

- Có: sina+sinb=2sina+b2.cosa−b2⇒sinφ+π4+sinπ3−φ=2sin7π24cosφ−π24

⇒A1+A2=2Asin7π24sin5π12.cosφ−π24

Để [A1 + A2] đạt cực đại thì: cosφ−π24max=1⇒φ−π24=k2π⇒φ=π24

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Phương pháp: Công thức tính nhiệt lượng tỏa ra trong thời gian t : Q = I2Rt

Cách giải:

Nhiệt lượng to ra: Q=I2Rt=22.200.40=32000J=32kJ

Lời giải

Đáp án C

Phương pháp: Công thức liên hệ giữa điện áp hiệu dụng và điện áp cực đại: U=U02

Cách giải:

Giá trị điện áp hiệu dụng được xác định bởi biểu thức U=U02=2202=1102V

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP