khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/05/2020 413 Lưu

Một đèn điện tử có 2 cực (coi như phẳng) cách nhau d = 4 mm. Hiệu điện thế giữa hai cực là U = 20V. Dòng điện trong mạch là I = 10 mA. Cho rằng electron xuất phát từ catôt với vận tốc đầu bằng 0. Lấy |e| = 1,6.10-19C và m = 9,1.10-31 kg. Lượng electron đến anôt trong mỗi giây gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 6,25.1017 hạt

B. 6,25.1016 hạt

C. 6,25.1018 hạt

D. 6,25.1019 hạt

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Lượng electron đến anot trong mỗi giây: n=Δqe=I.te=10.10−3.11,6.10−19=6,25.1016 (hạt)

Chọn B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có: R34=R3R4R3+R4=2Ω⇒R2,34=R2+R34=6Ω

Điện trở tương đương RMN của mạch ngoài: RMN=R1.R2,34R1+R2,34=2Ω

Ta có: UMN=IRMN=9V⇒I2=UMNR234=96=1,5A

Khối lượng đồng thoát ra ở catot sau thời gian t = 3 phút 13 giây: 

m=AIt96500n=64.1,5.3.60+1396500.2=0,096g

Chọn A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP