khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/06/2020 1,888 Lưu

Đặt điện áp u=U2cosωt (trong đó U không đổi, ω thay đổi được) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần R, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L=2,5πH và tụ điện có điện dung C mắc nối tiếp. Thay đổi tần số góc ω thì thấy khi ω=ω1=60π rad/s, cường độ hiệu dụng của dòng điện trong mạch là I1. Khi ω=ω2=40πrad/s cường độ hiệu dụng của dòng điện trong mạch là I2. Khi tần số ω=ω0 thì cường độ hiệu dụng của dòng điện đạt giá trị cực đại Imax và I1=I2=Imax5. Giá trị của R bằng

A. 50Ω

B. 25Ω

C. 75Ω

D. 100Ω

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

I=UR2+ωL−1ωL2. Theo bài I1=I2=Imax5 hay Z1=Z2=5R

R2+Lω1−1Cω12=R2+Lω2−1Cω22=5R

Nếu ⇒Lω1−1Cω1=2RLω2−1Cω2=−2R⇒Lω12−ω22=2Rω1+ω2⇒R=Lω1−ω22=25Ω

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

RN=R1+R2.R3R2+R3=9Ω⇒I=Er+RN=1,2A

Do R2//R3⇒U23=I.R23=1,2.2,4=2,88V=U3⇒I3=U3R3=2,884=0,72

m=1F.An.I3.t⇒t=mFnA.I3=4,8.96500.264.0,72=2010,417s=0,56h

Nếu cho rằng cường độ dòng điện trong biểu thức tính m là I = 1,2A thì đáp số sẽ là B

Câu 2

A. 33 proton và 27 notron

B. 27 proton và 60 notron

C. 27 proton và 33 notron

D. 33 proton và 60 notron

Lời giải

Đáp án C

Câu 3

A. f≈2,7.1014Hz;  λ≈0,50 μm;  v≈2.108m/s

B. f≈4.1014Hz;  λ≈0,75 μm;  v≈2.108m/s

C. f≈4.1014Hz;  λ≈0,50 μm;  v≈2.108m/s

D. f≈4.1014Hz;  λ≈0,50 μm;  v≈3.108m/s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP