khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

01/09/2020 536 Lưu

Lên men m gam glucozơ với hiệu suất 90%, lượng khí CO2 sinh ra hấp thụ hết vào dung dịch nước vôi trong dư, thu được 10 gam kết tủa. Khối lượng dung dịch sau phản ứng giảm 3,4 gam so với khối lượng nước vôi trong ban đầu. Giá trị của m là

A. 20

B. 30

C. 12

D. 15

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: D

Ta có: mdung dịch giảm = mCaCO3-mCO2=> mCO2=mCaCO3  – mdung dịch giảm = 10 – 3,4 = 6,6 gam   nCO2=6,644=0,15 molC6H12O6  →men rượu 2C2H5OH + 2CO2

Theo PTHH (1) ta có: nglucozơ (LT) = 12nCO2=120,15=0,075 mol=> mglucozơ (LT) = 0,075.180 = 13,5 gam Vì hiệu suất phản ứng  H=90%->mglucozơ(TT)=13,590.100=15gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Vì H = 75% nên:

nAg=2.nglucozo100.75=2.54180100.75=0,45mol

⇒ mAg= 0,45.108 = 48,6g

⇒ Chọn B.

Lời giải

Chọn đáp án B

Phương trình hóa học:

CH2OH(CHOH)4CHO + 2AgNO3 + 3NH3 + H2O →to

CH2OH(CHOH)4COONH4 + 2Ag↓ + 2NH4NO3.

Theo bài ta có: nAg=16,2108 = 0,15 mol

Vì H = 75% nên ta có:

nglucozo=0,150,75.12=0,1 mol

⇒ mglucozơ= 0,1.180 = 18 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP