khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/07/2020 7,353 Lưu

Cho hỗn hợp X gồm CaCO3, MgCO3, BaCO3 có khối lượng 36,8 gam vào cốc chứa dung dịch HCl dư người ta thu được 8,96 lít khí (đktc). Tổng khối lượng các muối thu được sau phản ứng là 

A. 27 g. 

B. 42,8 g

C. 41,2 g. 

D. 31,7 g.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn C

Bảo toàn C có nkhí = nhh

X = 0,4 mol

Cứ 1 mol X phản ứng với HCl thu được muối có khối lượng tăng so với X là 11 g → 0,4 mol X phản ứng với HCl thu được khối lượng muối là m = 11.0,4 + 36,8 = 41,2 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A 

Ta có nOoxit=12naxit=12.0,16.1=0,08

mFe = mhh – mo (oxit) = 4,64 – 0,08.16 = 3,36 gam.

Câu 2

A. MgO, Na2O, CaO, Ca. 

B.Na2O, Ba, Ca, Fe. 

C. Na, Na2O, Ba, Ca, K. 

D. Mg, Na, Na2O, CaO

Lời giải

Chọn C

2Na + 2H2O → 2NaOH + H2  Na2O + H2O → 2NaOH  Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2  Ca + 2H2O → Ca(OH)2 + H2  2K + 2H2O → 2KOH + H2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Dung dịch NaHCO3 có pH < 7. 

B. NaHCO3 là muối axit. 

C. NaHCO3 bị phân huỷ bởi nhiệt.

 D. Ion HCO3- trong muối có tính lưỡng tính.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP