Câu hỏi:

05/10/2019 51,313

Một người kéo một vật có m = 10kg trượt trên mặt phẳng ngang có hệ số ma sát μ  = 0,2 bằng một sợi dây có phương hợp một góc 30° so với phương nằm ngang. Lực tác dụng lên dây bằng FK  vật trượt không vận tốc đầu với a = 2 m/s2, ly g = 9,8 m/s2. Công của lực kéo trong thời gian 5 giây k từ khi bắt đầu chuyn động là

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: Tổng ôn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa... kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2025, đánh giá năng lực (chỉ từ 70k).

Tổng ôn Toán-lý hóa Văn-sử-đia Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Chọn Ox như hình vẽ

Tính lực kéo theo định luật II Niu-tơn

Tính quãng đường đi dựa vào công thức chuyển động thẳng biến đổi đều:

Công của lực kéo trong thời gian 5 giây kể từ khi bắt đầu chuyển động là

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một người kéo một hòm gỗ trượt trên sàn nhà bằng một dây có phương hợp với phương ngang một góc 60°. Lực tác dụng lên dây bằng 150 N. Công của lực đó khi trượt được 10 m là

Xem đáp án » 05/10/2019 333,562

Câu 2:

Một gàu nước khối lượng 10kg kéo cho chuyn động thẳng đều lên độ cao 5m trong thời gian 1 phút 40 giây, g = 10m/s2. Công suất của lực kéo bằng

Xem đáp án » 05/10/2019 306,276

Câu 3:

Một vật chịu tác dụng của một lực F không đổi có độ lớn 5N, phương của lực hợp với phương chuyn động một góc 60°. Biết rằng quãng đường đi được là 6 m. Công của lực F là

Xem đáp án » 05/10/2019 115,320

Câu 4:

Trong trường hợp nào sau đây, trọng lực không thực hin công?

Xem đáp án » 05/10/2019 106,131

Câu 5:

Một vật có khối lượng m = 3 kg được kéo lên trên mặt phẳng nghiêng một góc 30° so với phương ngang bi một lực không đổi F = 70 N dọc theo mặt phẳng nghiêng. Biết hệ số ma sát là 0,05, lấy g = 10 m/s2. Tổng công ca tất cả các lực tác dụng lên vật khi vật di chuyển được một quãng đường s = 2m bằng

Xem đáp án » 05/10/2019 105,420

Câu 6:

Một ô tô chạy trên đường nằm ngang với vận tc v = 72 km/h. Công suất của động cơ là P = 60kW. Lực phát động của động cơ là:

Xem đáp án » 05/10/2019 90,130

Câu 7:

Một vật có khối lượng 2 kg bắt đầu trượt xuống từ đnh một mặt phẳng nghiêng dài 10m, cao 6m. Hệ số ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng là 0,2, lấy g = 10 m/s2. Công của lực ma sát khi vật chuyển động được nửa đoạn đường trên mặt phẳng nghiêng là

Xem đáp án » 05/10/2019 89,835