khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/04/2021 904 Lưu

Treo đoạn dây dẫn MN có chiều dài L=25cm, khối lượng một đơn vị chiều dài 0,04kg/m bằng hai dây mảnh nhẹ sao cho dây dẫn nằm ngang. Biết cảm ứng từ có chiều như hình vẽ, độ lớn cảm ứng từ B=0,04T. Lấy g=10m/s2. Cho I = 16A có chiều từ M đến N, xác định lực căng dây của mỗi dây?

A. T1=T2=0,26N

B. T1=0,16N;T2=0,1N

C. T1=T2=0,13N

D. T1=0,1N;T2=0,16N

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có các lực tác dụng lên đoạn dây gồm: Trọng lực P→, lực căng dây T1→,T2→ và lực từ F→

+ Áp dụng quy tắc bàn tay trái, ta có chiều của lực từ như hình vẽ:

Ta có khối lượng của đoạn dây: m=0,04.L=0,04.0,25=0,01kg

Dây dẫn cân bằng, áp dụng định luật II – Niuton, ta có:

 F→+P→+T1→+T2→=0→(1)

Chọn chiều dương hướng lên,

Chiếu (1), ta được: 

Lại có: T1=T2

⇒T1=T2=0,13N

Đáp án cần chọn là: C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, lực tương tác giữa hai dây dẫn: F=2.10−7I1I2r

⇒ Cường độ dòng điện I2=F.r2.10−7.I1=2,5.10−4.0,052.10−7.5=12,5A

Đáp án cần chọn là: A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP