khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/06/2021 1,682 Lưu

Một thanh kim loại CD có chiều dài l=20cm khối lượng m=100g đặt vuông góc với 2 thanh ray song song nằm ngang và nối với nguồn điện như hình vẽ. Hệ thống đặt trong từ trường đều có B=0,2T phương chiều như vẽ. Biết hệ số ma sát giữa CD và thanh ray là μ=0,1. Bỏ qua điện trở của các thanh ray, điện trở tại nơi tiếp xúc và dòng điện cảm ứng trong mạch. Biết thanh ray trượt sang trái với gia tốc a=3m/s2. Chiều và độ lớn của dòng điện qua CD là?

A. I=10A, chiều từ C đến D

B. I=10A, chiều từ D đến C

C. I=0,1A, chiều từ C đến D

D. I=0,1A, chiều từ D đến C

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Áp dụng quy tắc bàn tay trái, ta suy ra chiều dòng điện qua CD có chiều từ D đến C:

+ Theo định luật II- Niutơn, ta có:  N→+P→+F→+Fms→=ma→(1)

+ Chọn hệ trục Oxy như hình, chiếu (1) lên Ox, Oy ta được:

+ Mà:

+ Lại có: F=BIl→I=m(μg+a)Bl=10A

Đáp án cần chọn là: B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, các lực tác dụng lên thanh gồm: trọng lực P→, lực ma sát Fms→, phản lực N→ và lực từ F→ có hướng như hình vẽ:

Chọn hệ trục Oxy như hình vẽ

+ Áp dụng định luật II – Niuton, ta có: N→+P→+Fms→+F→=ma→

Chiếu (*) lên các phương ta được:

Ox: Psinα−Fcosα−Fms=ma(1)Oy: N−Pcosα−Fsinα=0(2)

Từ (2) ta suy ra: N=Pcosα+Fsinα

+ Lực ma sát: Fms=μN=μPcosα+Fsinα

Lực từ: F=BIlsin900=BIl

⇒ Lực ma sát: Fms=μPcosα+BIlsinα

Thay vào (1) ta được: 

Psinα−BIlcosα−μPcosα+BIlsinα=ma⇒a=Psinα−μcosα−BIlcosα+μsinαm=0,1.10sin300−0,1.cos300−0,2.10.0,2cos300+0,1.sin3000,1≈0,47m/s2

Đáp án cần chọn là: D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP