khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/06/2021 1,608 Lưu

Khung dây hình vuông ABCD có cạnh a=4cm, dòng điện I2=20A đi qua, một dòng điện thẳng I1=15A nằm trong mặt phẳng ABCD cách AD một khoảng d=2cm như hình vẽ.

Lực từ tổng hợp do I1 tác dụng lên khung dây có giá trị là:

A. F=12.10−5N

B. F=8.10−5N

C. F=4.10−5N

D. F=16.10−5N 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, các lực tác dụng lên thanh gồm: trọng lực P→, lực ma sát Fms→, phản lực N→ và lực từ F→ có hướng như hình vẽ:

Chọn hệ trục Oxy như hình vẽ

+ Áp dụng định luật II – Niuton, ta có: N→+P→+Fms→+F→=ma→

Chiếu (*) lên các phương ta được:

Ox: Psinα−Fcosα−Fms=ma(1)Oy: N−Pcosα−Fsinα=0(2)

Từ (2) ta suy ra: N=Pcosα+Fsinα

+ Lực ma sát: Fms=μN=μPcosα+Fsinα

Lực từ: F=BIlsin900=BIl

⇒ Lực ma sát: Fms=μPcosα+BIlsinα

Thay vào (1) ta được: 

Psinα−BIlcosα−μPcosα+BIlsinα=ma⇒a=Psinα−μcosα−BIlcosα+μsinαm=0,1.10sin300−0,1.cos300−0,2.10.0,2cos300+0,1.sin3000,1≈0,47m/s2

Đáp án cần chọn là: D