khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/03/2021 408 Lưu

Một ống dây hình trụ gồm có 1000 vòng dây, diện tích mỗi vòng dây là 100cm2. Ống dây có điện trở R=16Ω, hai đầu nối đoản mạch và được đặt trong từ trường đều có vecto cảm ứng từ song song với trục ống dây và có độ lớn tăng đều 10−2 T/s. Công suất tỏa nhiệt của ống dây có giá trị là:

A. 2,44.10−6W

B. 6,80.10−4W

C. 6,25.10−4W

D. 0,10W

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Suất điện động cảm ứng của ống dây là:

ec=NSΔBΔt=1000.100.10−4.10−2=0,1V

Cường độ dòng điện cảm ứng qua ống dây là:

ec=NSΔBΔt=1000.100.10−4.10−2=0,1V

Công suất tỏa nhiệt của ống dây là:

P=I2R=6,25.10−32.16=6,25.10−4W

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án B

Khi thanh MN chuyển động thì thanh MN xem như nguồn điện có suất điện động có độ lớn:

eC=Blvsin900=0,25.0,5.10=1,25V

Nguồn điện MN sẽ nạp điện cho tụ C nên điện tích của tụ C là:

q=CeC=10.10−6.1,25=1,25.10−5(C)

Lời giải

Đáp án B

Ta có:

+ Suất điện động cảm ứng trong thanh là: eC=Blvsinθ=0,4.0,8.2.sin900=0,64V

⇒Cường độ dòng điện trong mạch: Ic=ecR=0,640,8=0,8A

Ta có cường độ dòng điện trong mạch cũng chính là cường độ dòng điện qua điện trở