Câu hỏi:
09/11/2019 9,936X là este đơn chức, Y là este hai chức (X, Y đều mạch hở). Đốt cháy 21,2 gam hỗn hợp E chứa X, Y thu được x mol CO2 và y mol H2O với x = y + 0,52. Mặt khác đun nóng 21,2 gam E cần dùng 240 ml dung dịch KOH 1M thu được một muối duy nhất và hỗn hợp F chứa 2 ancol đều no. Dẫn toàn bộ F qua bình đựng Na dư sau phản ứng thấy khối lượng bình tăng 8,48 gam. Số phân tử H (hiđro) có trong este Y là
Câu hỏi trong đề: 490 Bài tập Este, Lipit ôn thi Đại học có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Chọn đáp án A
♦ thủy phân: 21,2 gam E + 0,24 mol KOH → muối duy nhất + hh 2 ancol đều no, mạch hở.
Có ∑nCOO trong E = ∑nOH trong 2 ancol
= nKOH = 0,24 mol.
Phản ứng: OH + Na → ONa + ½H2↑
⇒ nH2↑ = 0,12 mol
⇒ mhai ancol = mbình Na tăng + mH2↑
= 8,48 + 0,12 × 2 = 8,72 gam.
BTKL phản ứng thủy phân có
mmuối = 21,2 + 0,24 × 56 – 8,72
= 25,92 gam.
vì X là este đơn chức
⇒ muối duy nhất là muối của axit đơn
⇒ Mmuối = 25,92 ÷ 0,24 = 108 ứng với CTCT của muối là HC≡C−COOK.
♦ đốt cháy 21,2 gam E + O2 ―t0→ x mol CO2 + y mol H2O
Có ∑nO trong E = 2∑nCOO trong E = 0,48 mol
⇒ mE = 12x + 2y + 0,48 × 16
Lại có x = y + 0,52
giải hệ được x = 1,04 mol và y = 0,52 mol.
Gọi trong 21,2 gam E gồm a mol HC≡CCOOCnH2n + 1 và b mol (HC≡CCOO)2CmH2m.
Tương quan đốt có:
∑nCO2 - ∑nH2O = 2a + 5a = 0,52 mol.
Lại có ∑nCOO trong E = a + 2b = 0,24 mol
⇒ giải a = 0,16 mol; b = 0,04 mol.
Bảo toàn C có:
0,16 × (3 + n) + 0,04 × (6 + m) = 1,04
⇒ 4n + m = 8.
⇒ ứng với m = 4; n = 1
⇒ X là HC≡CCOOCH3 và Y là (HC≡CCOO)2C4H8.
Vậy tổng số nguyên tử H (hiđro) có trong este Y là 10
Hot: 500+ Đề thi thử tốt nghiệp THPT các môn, ĐGNL các trường ĐH... file word có đáp án (2025). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Chọn đáp án B
• sợi bông: thành phần chính là xenlulozơ
• bột gạo: thành phần chính là tinh bột
• tơ tằm: thành phần chính là các amino axit (tơ hữu cơ)
• mỡ bò có thành phần chính là chất béo, chính là trieste của glixerol và axit béo
Lời giải
Chọn đáp án D
Phản ứng:
(C17H35COO)3C3H5 + 3KOH → 3C17H35COOK + C3H5(OH)3.
mmuối = 115,92 gam
⇒ có nC17H35COOK = 115,92 ÷ 322 = 0,36 mol
⇒ nstearin = 0,36 ÷ 3 = 0,12 mol
⇒ m = mstearin = 0,12 × 890 = 106,80 gam
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.