khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/08/2021 2,467 Lưu

Một ánh sáng đơn sắc truyền trong chân không có bước sóng 0,5μm. Lấy h = 6,625.10-34 J.s; c = 3.10-8 m/s . Năng lượng của mỗi phôtôn ứng với ánh sáng đơn sắc này là

A. 3,795.10-19 J

B. 3,975.10-25 J

C. 39,75.10-27 J

D. 3,975.10-19 J

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

ε=hf=hcλ=6,625.10−34.3.1080,5.10−6=3,975.10−19J.

Chọn D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A

Khoảng cách giữa hai điểm dao động cùng pha gần nhau nhất là : λ

Như vậy gọi 3 điểm cùng pha với A lần lượt là : C,D,E. Ta có thứ tự ACDEB

Khoảng cách từ A−E=3λ; Khoảng cách E−B=λ2

Như vậy ta có: 3λ+λ2=21cm=>λ=6cm.

Lời giải

Ta có:

Em−En=hf⇔f=Em−Enh=−1,514+3,407.1,6.10−196,625.10−34=4,572.1014 Hz

Chọn B

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP