khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/08/2021 1,926 Lưu

Một thiết bị phát âm có công suất P di chuyển dọc theo trục Ox, một thiết bị thu âm đặt trên trục Oy khảo sát cường độ âm theo tọa độ x của máy phát được đồ thị (như hình). Khi thiết bị phát chuyển động qua vị trí  có x=1m thì mức cường độ âm thu được gần giá trị nào nhất sau đây? Cho I=10−12W/m². Lấy π²=10.

A. 110 dB

B. 120 dB

C. 126 dB

D. 119 dB

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn D

Ta có: Công suất nguồn âm P=I.S=I.4πr2=I.4π.x+d2→I=P4π.x+d2

Từ đồ thị

x=0→I1=P4π.x+d2=1 W/m2 (1)x=2 m→I2=P4π.x+d2=0,5 W/m2 (2)

Từ (1) và (2) ta có: d+2d2=10,5=2→d=22−1

Tại x=1m ta có I3=P4π.1+d2=12−82→L3=10lg12−8210−12≈118,4 dB.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A

Khoảng cách giữa hai điểm dao động cùng pha gần nhau nhất là : λ

Như vậy gọi 3 điểm cùng pha với A lần lượt là : C,D,E. Ta có thứ tự ACDEB

Khoảng cách từ A−E=3λ; Khoảng cách E−B=λ2

Như vậy ta có: 3λ+λ2=21cm=>λ=6cm.

Lời giải

Ta có:

Em−En=hf⇔f=Em−Enh=−1,514+3,407.1,6.10−196,625.10−34=4,572.1014 Hz

Chọn B

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP