khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/02/2024 996 Lưu

Cho 1,37 gam Ba vào 1 lít dung dịch CuSO4  0,01M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, khối lượng kết tủa thu được là 

A. 2,33 gam

B. 1,71 gam

C. 3,31 gam.

D. 0,98 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

nBa = 0,01 ⇒ nBa(OH)2 = 0,01

Ba(OH)2 + CuSO4 → BaSO4 + Cu(OH)2

0,01             0,01 →      0,01          0,01 (mol)

⇒ m↓ = mCu(OH)2 + mBaSO4 = 3,31g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Sau phản ứng chỉ chứa một chất tan ⇒ Phản ứng xảy ra vừa đủ.

Phương trình hóa học:

HNO3 + KOH → KNO3 + H2O

⇒ nHNO3=nKOH ⇒ 0,05.1 = 0,1.x

⇒ x = 0,5

Lời giải

Đáp án C

nH+ = 0,01.1 + 2.0,01.0,5 = 0,02

nNaOH = nOH- = nH+ = 0,02 ⇒ VNaOH= 0,02l = 20ml.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP