khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

04/12/2019 2,387 Lưu

Cho 3,6 gam axit cacboxylic no, đơn chức X t/d hoàn toàn với 500 ml dd gồm KOH 0,12M và NaOH 0,12M. Cô cạn dd thu được 8,28 gam hh chất rắn khan. Công thức phân tử của X là

A. C2H5COOH.

B. CH3COOH

C. HCOOH.

D. C3H7COOH.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

     Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng có

     mX + mddNa/KOH = m chất rắn + mH2O sản phẩm

⇒ mH2O sản phẩm = 3,6 + 0,5 .0,12 . ( 56 + 40 ) – 8,28 = 1,08

⇒ nH2O = 0,06 < nNaOH + nKOH

⇒ nX = nH2O = 0,06 ( vì Axit đơn chức)

⇒ MX = 3,6 : 0,06 = 60.

Vậy X là CH3COOH

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án B

RCOOH + NaOH ⇒ RCOONa + H2O

⇒ nAxit = n muối

M muối = M Axit + 22 ⇒ 8,2 : M Axit = 11,5 : (M Axit + 22)

⇒ M Axit = 54,67 ⇒ nAxit = 0,15

⇒ Trong Z chứa Axit HCOOH (Y).

Có nAg = 21,6 : 108 = 0,2 ⇒ nY = nAg/2 = 0,1

⇒ nX = 0,05

Có mZ = 8,2  = mX + mY ⇒ MX = ( 8,2 – 0,1 . 46) : 0,05 = 72

⇒ X là C2H3COOH.

Lời giải

Đáp án B

RCOOH + NaOH ⇒ RCOONa + H2O

⇒ nAxit = n muối

M muối = M Axit + 22 ⇒ 3,88 : M Axit = 5,2 : ( M Axit + 22)

  ⇒ MAxit = 64,67 ⇒ nAxit = 0,06.

X gồm Axit no, đơn, hở ⇒ Công thức chung là CnH2nO2 ( n >1 )

CnH2nO2 + (3n-2)/2 O2 → nCO2 + nH2O

Có MX = 14n + 32 ⇒ n = 7/3

⇒ nO2 phản ứng = (7-2) /2.nX = 0,06.2,5 = 0,15

 

⇒ V = 3,36l

 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP