khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

07/05/2022 2,420 Lưu

Hỗn hợp E gồm 3 este mạch hở đều tạo từ axit cacboxylic và ancol: X (no đơn chức), Y (không no, đơn chức, phân tử có hai liên kết pi) và Z (no, hai chức). Cho 0,58 mol E phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu đuợc 38,34 gam hỗn hợp 3 ancol cùng dãy đồng đẳng và 73,22 gam hỗn hợp T gồm 3 muối của 3 axit cacboxylic. Đốt cháy hoàn toàn T cần vừa đủ 0,365 mol O2, thu đuợc Na2CO3, H2O và 0,6 mol CO2. Phần trăm khối lượng của Y trong E có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 8                           
B. 7                           
C. 6                           
D. 5

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Vì hỗn hợp ancol cùng dãy đồng đẳng nên đó là những ancol no, đơn chức, mạch hở.

Vậy Z là este 2 chức axit no, Y là este đơn chức của axit không no.

→nT=nE=0,5873,22 T:COONa:2x→O2:0,365CO2:0,6Na2CO3:xH2O:y→73,22+0,365.32=0,6.44+106x+18y (BTKL)2x.2+0,365.2=0,6.2+3x+y (BT O)→x=0,54y=0,07 

nH(T)=0,14<nT=0,58 nên trong T chứa muối không có H.

Đó chỉ có thể là muối tạo bởi Z: NaOOC-COONa

 →X:CnH2nO2:xY:CmH2m−2O2:yZ:CtH2t−2O4:z→x+y+z=0,58x+y+2z=0,54.2nNaOH→x+y=0,08z=0,5→mNaOOC−COONa=134.0,5=67→mMuoi=6,22→M¯muoi=6,220,08=77,75

X là HCOONa

→HCOONa:xCnH2n−1COONa:y→x+y=0,08x+n+1y+0,5.2=0,6+0,54nCx+2n−1y=0,14nH→x=0,05y=0,03ny=0,06→n=2→THCOONa:0,05C2H3COONa:0,03COONa2:0,5

BTKL: mE=mancol+mT−mNaOH=68,36

68,36 gam EHCOOCH3:0,05C2H3COOCH3:0,03COOH32:0,5CH2→nCH2=0,27

Biện luận dựa vào số mol các este:

Số mol (COOCH3)2 lớn hơn số mol CH2 nên Z có công thức (COOCH3)2.

Xét 2 este còn lại:

HCOOCH2nCH3:0,05C2H3COOCH2mCH3:0,03CH2:0,27→0,05n+0,03m=0,27→n=3m=4→EHCOOC3H7:0,05C2H3COOC5H11:0,03COOH32:0,5→%mY=6,2%

Bài tập này dùng phương pháp biện luận là chủ yếu.

- Khi số mol H trong hỗn hợp muối nhỏ hơn số mol muối thì chứng minh trong hỗn hợp muối có chứa muối không có hiđro.

- Trong E (COOCH3)2 có số mol lớn hơn số mol CH2 nên Z có công thức (COOCH3)2. Đây là ví dụ cụ thể cho phương pháp biện luận.

- Tùy từng bài cụ thể mà biến đổi để biện luận sao cho phù hợp.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. CH3CH2OH.         

B. CH3CH2CH2OH.   
C. CH3CH(OH)CH3.  
D. CH3OH.

Lời giải

Đáp án C

Câu 2

A. 198                       
B. 200                       
C. 200,2                    
D. 203,6

Lời giải

Đáp án B

2K + 2H2O → 2KOH + H2

nH2=12nK=0,1 molmdd=mKL+mH2O−mH2=7,8+192,4−0,1.2=200 (g).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. 0,125 mol             
B. 0,200 mol             
C. 0,250 mol             
D. 0,500 mol

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. CrO3.                    

B. Na2Cr2O7.              
C. CrSO4.                  
D. Cr2O3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP