khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/05/2022 381 Lưu

Cho 1,76 gam bột Cu vào 100 ml dung dịch hỗn hợp AgNO3 0,22M và Fe(NO3)3, 0,165M đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X và chất rắn Y. Khối lượng của chất rắn Y là

A. 2,838 gam.
B. 2,684 gam.
C. 2,904 gam.

D. 2,948 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

nCu=0,0275 mol; nAgNO3=0,022 mol ;nFeNO33=0,0165 mol

Phương trình hóa học:

Cu      +     2Ag+  →Cu2++2Ag0,011←0,022→0,022mol

Cu          +         2Fe3+  →Cu2++2Fe2+8,25.10−3←0,0165mol

nCu  dö=0,0275−0,011−8,25.10−3=8,25.10−3 mol

→mcr=mCu  dö+mAg=8,25.10−3.64+0,22.108=2,904 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Hỗn hợp Y gồm C2H2, C2H4, C2H6  Gọi công thức chung của Y là C2Hy (a mol)

Ta có: MY=dYH2.2=28,8=12.2+y→y=4,8

Phương trình hóa học:

C2H2+1,4H2→Ni,t°C2H8

x ← 1,4x ←            x    mol

Ta có: nX=nC2H2+nH2=x+l,4x=0,6→x=0,25 mol

Bảo toàn liên kết : nBr2=a=2nC2H2−nH2=2x−l,4x=0,15 mol

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Xenlulozơ.
B. Saccarozơ.     
C. Tinh bột.
D. Glucozơ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP