khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/05/2022 1,718 Lưu

Cho 13,44 lít (đktc) hỗn hợp X gồm C2H2 và H2 đi qua bình đựng Ni, nung nóng, thu được hỗn hợp khí Y (chỉ chứa ba hiđrocacbon) có tỉ khối hơi so với H2 là 14,4. Biết Y phản ứng tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là

A. 0,20.
B. 0,10.
C. 0,15.

D. 0,25.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Hỗn hợp Y gồm C2H2, C2H4, C2H6  Gọi công thức chung của Y là C2Hy (a mol)

Ta có: MY=dYH2.2=28,8=12.2+y→y=4,8

Phương trình hóa học:

C2H2+1,4H2→Ni,t°C2H8

x ← 1,4x ←            x    mol

Ta có: nX=nC2H2+nH2=x+l,4x=0,6→x=0,25 mol

Bảo toàn liên kết : nBr2=a=2nC2H2−nH2=2x−l,4x=0,15 mol

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Xenlulozơ.
B. Saccarozơ.     
C. Tinh bột.
D. Glucozơ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP