Câu hỏi:

12/07/2024 1,730

Thả một quả cầu bằng đồng có khối lượng 0,2kg được đun nóng tới 100oC vào một cốc nước ở 25oC. Sau một thời gian, nhiệt độ của quả cầu và của nước đều bằng 30oC.

a. Tính nhiệt lượng miếng đồng tỏa ra và nhiệt lượng nước thu vào?

b. Tính khối lượng của nước?

Cho nhiệt dung riêng của đồng là 380J/kg.K, nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K.

Sách mới 2k7: Bộ 20 đề minh họa Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa…. form chuẩn 2025 của Bộ giáo dục (chỉ từ 49k/cuốn).

Đề toán-lý-hóa Đề văn-sử-địa Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

a. Nhiệt độ của miếng nhôm ngay khi có cân bằng nhiệt là: 270C.

b. Nhiệt lượng do quả cầu tỏa ra:

Qta=m1.c1.

c. Nhiệt lượng do nước thu vào để tăng nhiệt độ từ 200C đến 270C

Qthu=m2.c2.t=m2.4200.27-20=29400m2

Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt, ta có:

Qthu=Qta12848=29400m2

m2=12848294000,44kg

Vậy khối lượng của nước là 0,44kg.  

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Đổ 150cm3 rượu vào 100cm3 nước ta thu được hỗn hợp có thể tích:

Xem đáp án » 09/06/2022 534

Câu 2:

Công thức tính công cơ học là:

Xem đáp án » 09/06/2022 476

Câu 3:

Một học sinh trong 5 phút thực hiện một công cơ học là 9000J. Tính công suất của học sinh đó.

Xem đáp án » 12/07/2024 452

Câu 4:

Mũi tên vừa được bắn ra khỏi cung tên, vậy mũi tên lúc này có:

Xem đáp án » 09/06/2022 286

Câu 5:

Đối lưu là sự truyền nhiệt xảy ra chủ yếu ở chất nào?

Xem đáp án » 09/06/2022 262

Câu 6:

Tại sao vào mùa hè nóng bức ta nên mặc quần áo sáng màu:

Xem đáp án » 09/06/2022 243