khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/07/2022 1,194 Lưu

Cho 0,01 mol amino axit X tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch HCl 0,lM. Mặt khác 0,02 mol X tác dụng vừa đủ với 10 gam dung dịch NaOH 8% cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 2,8 gam muối khan. Phân tử khối của X là

A. 118
B. 146
C. 147
D. 117

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Cho 0,01 mol amino axit X tác dụng với HCl: nHCl=0,02 mol

Số mol NH2=nHClnaa=0,020,01=2

Cho 0,02 mol amino axit X tác dụng với NaOH:

mNaOH=10.8%=0,8 gam→nNaOH=0,02 mol

Số nhóm COOH=nNaOHnaa=0,020,02=1

Gọi công thức X là (H2N)2RCOOH.

Ta có: nH2O=nNaOH=0,02 mol

Bảo toàn khối lượng: maa+mNaOH=mmuoi+mH2O

→maa=2,36 gam

→Maa=2,360,02=118

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP