khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/07/2022 1,201 Lưu

Nung nóng X mol C4H10 có xúc tác thích hợp, thu được hỗn hợp X gồm: H2, CH4, C2H4, C2H6, C3H6, C4H8 và C4H10. Dẫn X qua bình đựng dung dịch Br2 dư, sau khi phản ứng hoàn toàn khối lượng bình tăng m gam và có hỗn hợp khí Y thoát ra. Đốt cháy hoàn toàn Y cần vừa đủ 0,32 mol khí O2, thu được 7,48 gam CO2. Giá trị của m là

A. 5,20
B. 5,16
C. 2,64
D. 4,90

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có quá trình:  C4H10→XH2, C4H8,CH4, C3H6,C2H6, C2H4C4H10 du→Br2YH2CH4C2H6C4H10 du

Đốt cháy hoàn toàn Y: nCO2=0,17mol

Bảo toàn nguyên tố O: nH2O=2nO2−2nCO2=2.0,32−2.0,17=0,3mol

Bảo toàn khối lượng: mY=mCO2+mH2O−mO2=2,64gam

Gọi công thức chung của Y là CnH2n+2(n≥0) .

→nY=0,3−0,17=0,13mol

Ta thấy: x=nY=0,13mol

Bảo toàn khối lượng: manken=mC4H10−mY=0,13.58−2,64=4,9gam

→m=mbinh broom tang=4,9gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP