Câu hỏi:

14/07/2022 1,617 Lưu

Chất X ( , là muối amoni của axit cacboxylic đa chức), chất Y ( , là muối amoni của một amino axit). Cho a gam E gồm X và Y (tỉ lệ mol tương ứng 3 : 5) tác dụng hoàn toàn với dung dịch NaOH dư, cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được 4,928 lít khí F (gồm hai amin kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng, có tỉ khối so với H2 bằng 383/22) và 19,14 gam hỗn hợp muối khan. Phần trăm khối lượng của Y trong E là

A. 50,47%.
B. 54,64%.
C. 49,53%.

D. 45,36%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chất X ( , là muối amoni của axit cacboxylic đa chức) (ảnh 1)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

NAla=1,5mol

Ta có: mH2O=mAlamX=22,5molnH2O=1,25mol

Phương trình: 1,25n1=1,5nn=6Số liên kết peptit = 6-1=5

Câu 3

A. Chất T tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:2.

B. Chất Y có phản ứng tráng bạc.

C. Phân tử chat z có 2 nguyên tử oxi.

D. Chất X tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP