khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

15/07/2022 753 Lưu

Hòa tan hoàn toàn 15,6 gam hỗn hợp gồm Fe, Fe3O4, Fe2O3, Mg, MgO và CuO vào 200 gam dung dịch H2SO4 và NaNO3, thu được dung dịch X chỉ chứa muối sunfat trung hòa của kim loại, hỗn hợp khí Y gồm 0,01 mol N2O và 0,02 mol NO. Cho X phản ứng với dung dịch Ba(OH)2 dư, thu được 89,15 gam kết tủa. Lọc kết tủa nung trong không khí đến khối lượng không đổi, thu được 84,386 gam chất rắn. Nồng độ phần trăm của FeSO4 trong X là

A. 0,85
B. 1,06
C. 1,45
D. 1,86

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Bảo toàn nguyên tố N:   nNaNO3=2nN2O+nNO=0,04 mol

Gọi số mol của H2SO4 và O trong hỗn hợp lần lượt là a và b mol.

Ta có: nH+=2a=2b+0,01.10+0,02.24   (1)

nBa(OH)2=nBaSO4=a mol

nNaOH=nNaNO3=0,04 mol

Bảo toàn OH ta có: nOH(trong ↓)=2a−0,04 mol

 →m↓=233a+(15,6−16b)+17.(2a−0,04)=89,15         (2)

Từ (1) và (2) suy ra: a=0,29; b=0,2

Gọi số mol của Fe2+  là c mol.

Bảo toàn electron: nO2 pu voi ket tua=a−0,02=0,27 mol

Ta có: mran=89,15+32.0,25c−18.0,27=84,396 gam

→c=0,012

Lại có: mdd X=15,6+200−mY=214,56 gam

→C%FeSO4=0,012.152214,56.100%=0,85%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có quá trình: R →(1)+Cl2  X →(2)+O2  Y

Bảo toàn khối lượng cho quá trình thứ (1): mCl2=58,8−16,2=42,6 gam→nCl2=0,6 mol

Bảo toàn khối lượng cho quá trình (2): mO2=63,6−58,8=4,8 gam→nO2=0,15 mol

Quá trình cho nhận electron:

R→R+n+ne         Cl2+2e→2Cl−

                            O2+4e→2O−2

Bảo toàn electron: n.nR=2.nCl2+4nO2

→nR=2.0,6+4.0,15n=1,8n mol

→MR=16,21,8n=9n

Với n=3, MR=27  thỏa mãn → Kim loại R là nhôm (Al). 

Lời giải

Este etyl axetat là chất lỏng, không tan trong nước nên sau bước 1, chất lỏng trong cả 3 ống nghiệm đều phân thành hai lớp.

→ (d) sai, (e) đúng.

Ở bước 2, xảy ra phản ứng thủy phân este ở hai ống nghiệm chứa axit và kiềm:

CH3COOC2H5 + H2O ⇄t°H2SO4  ch3cooh + C2H5OH.

CH3COOC2H5 + NaOH →t°  CH3COONa + C2H5OH.

Ở ống nghiệm còn lại, phản ứng thủy phân este → (g) sai.

Kết thúc bước 3, ống nghiệm chỉ có nước cất và etyl axetat thì chất lỏng vẫn phân hai lớp; ống nghiệm chứa axit H2SO4 do phản ứng xảy ra thuận nghịch, sau phản ứng vẫn còn este dư nên chất lỏng cũng phân lớp; chỉ có ống nghiệm chứa kiềm thu được muối CH3COONa nên thu được dung dịch đồng nhất.

→ Có hai ống nghiệm chất lỏng phân lớp, một ống nghiệm đồng nhất.

→ (a), (b), (c) đều sai.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP