khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 4,826 Lưu

Cho từ từ dung dịch HCl vào bình A chứa 7,9 gam hỗn hợp bột X gồm bột Al, Fe, Cu và khuấy đều, sau khi kết thúc các phản ứng thu được dung dịch Y (chỉ chứa muối) và còn lại chất rắn Z. Lượng khí thoát ra được dẫn qua ống sứ chứa CuO dư, nung nóng, thấy khối lượng của ống sứ giảm 3,52 gam. Thêm tiếp dung dịch AgNO3 đến dư vào bình A thu được 75,02 gam hỗn hợp kết tủa.

a) Tính % khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X.       

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a)

2Al   +   6HCl  →  2AlCl3  +  3H2­            (1)

 a            3a              a              1,5a      mol

Fe  +  2HCl  →      FeCl2    +  H2­              (2)

b        2b                    b               b       mol

Cu      +        HCl    → không phản ứng

c                               mol

⇒ 27a +        56b    +        64c    =        7,9     (*)

Dung dịch Y chứa: AlCl3: a mol; FeCl2: b mol; H2: (1,5a + b) mol

H2(k)             +        CuO(r) →      Cu(r)               +        H2O(k)

1,5a + b                                               1,5a + b                           1,5a + b                     mol

mrắn giảm = mO trong oxit đã phản ứng = 3,52

®       nCuO=nO=3,5216=0,22 = 1,5a + b   (**)

3AgNO3   +  AlCl3   →      3AgCl¯    +   Al(NO3)3                                                       (3)

a            ®                            3a    mol

3AgNO3  +   FeCl2  →      2AgCl¯ +   Ag¯   +  Fe(NO3)3     (4)

b     ®                                    2b              b                 mol

2AgNO3  + Cu  →  2Ag¯    +    Cu(NO3)2              (5

                    c    ®    2c      mol

mkết tủa = mAgCl        +        mAg    = 143,5.(3a + 2b)   +       108.(b + 2c) = 75,02

nên 430,5a   +        395b  +        216c  =        75,02 (***)

27a  +  56b  +  64c =  7,9 1,5a + b  = 0,22 430,5a +  395b  +  216c   =  75,02→a = 0,1  b=0,07c=0,02 mol

Giải hệ:  %mAl=27.0,17,9.100%=34,17%; %mFe=56.0,077,9.100%=49,62%; %mCu=16,21%

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Cho dung dịch H2SO4 đậm đặc vào cốc thủy tinh chứa 2,0 gam tinh bột gạo.

Hiện tượng: Cốc thủy tinh chứa bột gạo chuyển sang màu đen và khối chất rắn màu đen dâng lên khỏi miệng cốc thủy tinh.

Phương trình hóa học minh họa:

(C6H10O5)n →H2SO4  6nC + 5nH2O

C + 2H2SO4 → CO2­ + 2SO2­ + 2H2O

Lời giải

b)       Cho 2 mL dầu ăn vào ống nghiệm chứa dung dịch NaOH (dư), đun nóng một thời gian:

Hiện tượng: Thấy 1 lớp chất rắn màu trắng nhẹ nổi lên trên, đó là muối Na của axit béo (xà phòng)

Phương trình hóa học minh họa:

(C17H33COO)3C3H5  +  3NaOH →to 3C17H33COONa  + C3H5(C17H31COO)3C3H5  +  3NaOH →to 3C17H31COONa  + C3H5

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP