khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/02/2025 10,249 Lưu

Một giọt nước hình cầu có bán kính 1,0 μm mang điện âm với độ lớn điện tích là 6,4⋅10−19C. Lấy g=9,8 m/s2, khối lượng riêng của nước là 1,0⋅103kg/m3. Cường độ điện trường (theo phương thẳng đứng) có độ lớn tối thiểu để giọt nước không rơi xuống là

A. 6,4⋅104 V/m

B. 5,4⋅104 V/m

C. 4,4⋅104 V/m

D. 7,4⋅104 V/m

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Để giọt nước không rơi xuống thì lực điện và trọng lực phải cân bằng nhau.

P=F⇔mg=qE⇔ρ.43πr3.g=qE⇔1,0.103.43.π.10−63.9,8=6,4.10−19.E⇔E=6,4.104V/m.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đúng.

Co2760→Ni2860+β−

Lời giải

Đáp án đúng là C

Nucleon trung hoà chính là neutron (không mang điện), N = A – Z = 27 – 13 = 14.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP