khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 2,193 Lưu

Người ta dùng quặng bauxite để sản xuất Al. Hàm lượng Al2O3 trong quặng là 40%. Để có được 4 tấn nhôm nguyên chất cần bao nhiêu tấn quặng ? Biết rằng hiệu suất của quá trình sản xuất là 90%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án

Thực tế do một số nguyên nhân, chất tham gia phản ứng không tác dụng hết, nghĩa là hiệu suất dưới 100%. Người ta có thể tính hiệu suất phản ứng như sau:

2Al2O3 →cryoliteđpnc  4Al + 3O2  

Dựa vào phương trình ta có: Cứ 204g Al2O3 thì tạo ra 108g Al

⇒ Để tạo ra 4 tấn Al thì khối lượng Al2O3 cần = 4.204108  = 7,55g

Hiệu suất phản ứng là 90%, có nghĩa là 7,55 tấn Al2O3 chỉ chiếm 90% khối lượng phải dùng.

Khối lượng oxide phải dùng:7,55.10090 = 8,39 tấn

Khối lượng quặng bauxite: 8,39.10040 = 20,972 tấn

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP