khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 509 Lưu

Cho một dòng khí hydrogen dư qua 4,8 gam hỗn hợp CuO và một iron oxide nung nóng thu được 3,52 gam chất rắn. Đem chất rắn đó hòa tan trong acid HCl dư thu được 0,9916 lít khí ở điều kiện chuẩn.

a) Xác định khối lượng mỗi oxide trong hỗn hợp.

b) Xác định công thức phân tử iron oxide.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Các phương trình phản ứng:

    CuO  +   H2  →to  Cu  +   H2O                    (1)

    FexOy  +  H2 →to  xFe  +   yH2O                (2)

    Fe  +  2HCl →  FeCl2  +   H2                     (3)

nH2=0,991624,79=0,04 (mol)

Theo phương trình: nFe = 0,04 (mol) => mCu=3,52−56×0,04=1,28 (gam)

Khối lượng CuO trong hỗn hợp ban đầu: 1,2864×80=1,6 (gam)

Số gam iron oxide: 4,8 – 1,6 = 3,2 gam.

b) Gọi công thức oxide là FexOy

Số mol irorn oxide: 3,256x+16y=0,04x⇔xy=23

Vậy công thức phân tử của oxide sắt là: Fe2O3

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP