khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 757 Lưu

a) Khử hoàn toàn 12 gam bột một loại oxide dạng FexOy bằng khí CO dư, sau khi phản ứng kết thúc, toàn bộ khí thoát ra được dẫn vào dung dịch nước vôi trong dư thu được 22,5 gam kết tủa. Xác định công thức của oxide trên.

b) Cho toàn bộ lượng sắt thu được ở thí nghiệm trên vào dung dịch HCl dư. Tính thể tích khí H2 thu được ở đkc.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) CTHH của oxide là FexOy.

 nCaCO3=22,5100=0,225 (mol)

PTHH: FexOy + yCO →to  xFe +  yCO2          (1)

                1256x+16y                         0,225            mol

          CO2  +  Ca(OH)2 →  CaCO3  +  H2O    (2)

          0,225        ←                   0,225                  mol

Theo (2): nCO2=nCaCO3  = 0,225 mol

Theo (1): nFexOy   = 1ynCO2 ⇒1256x+16y = 0,225y

Giải ra ta được  x = 2; y = 3

CTHH: Fe2O3.

b) Fe + 2HCl →  FeCl2 + H2                         (3)

Theo (3): nH2=nFe=12160  = 0,075 mol

VH2=0,075×24,79=1,85925 (L)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP