khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 1,972 Lưu

Cho 15,2 gam hỗn hợp ethylic alcohol và acetic acid tác dụng với lượng dư Na thu được chất lỏng X và 3,7185 lít khí H2 (đkc).

a) Viết PTHH xảy ra.

b) Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu.

c) Tính khối lượng muối (sodium ethylate và sodium acetate) thu được.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) PTHH xảy ra: 

              2C2H5OH + 2Na → 2C2H5ONa + H2

              2CH3COOH + 2Na →  2CH3COONa + H2

b) nH2=3,718524,79=0,15 mol

Gọi x, y lần lượt là số mol của ethylic alcohol và acetic acid trong hỗn hợp

Ta có: 46x+60y=15,2x2+y2=0,15⇒x=0,2y=0,1

⇒mC2H5OH=0,2.46=9,2gmCH3COOH=0,1.60=6g

c) Khối lượng muối: 

mC2H5ONa=0,2.68=13,6gmCH3COONa=0,1.82=8,2g⇒∑m= mC2H5ONa+mCH3COONa=13,6+8,2=21,8g

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) 2CH3COOH + 2Na →  2CH3COONa + H2

b) nCH3COOH=1860=0,3 mol

 nH2=12nCH3COOH=12.0,3=0,15 mol ⇒VH2=0,15.24,79=3,7185 L

c) mCH3COONa=0,3.82=24,6g

Lời giải

a) CH3COOH + NaOH  CH3COONa + H2O

b) nCH3COOH=80.12100.60=0,16 mol

nNaOH = 0,2. 1 = 0,2 mol

Nhận thấy nCH3COOH<nNaOH⇒ NaOH dư

Dung dịch sau phản ứng làm quỳ tím hóa xanh

c) Chất rắn khan gồm CH3COONa (0,16 mol) và NaOH dư (0,2 – 0,16 = 0,04 mol)

m = mCH3COONa+mNaOH=0,16.82+0,04.40=14,72g

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP