Câu hỏi:

26/02/2025 167 Lưu

Một máy bay có khối lượng 160000 kg, bay thẳng đều với tốc độ 870 km/h. Chọn chiều dương ngược với chiều chuyển động thì động lượng của máy bay bằng:

A. -38,7.106 kg.m/s.
B. 38,7.106 kg.m/s.
C. 38,9.106 kg.m/s.
D. -38,9.106 kg.m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Đổi đơn vị: 870 km/h=7253 m/s

Chọn chiều dương ngược với chiều chuyển động thì động lượng của máy bay.

Ta có: p=mv=160000.725338,7.106 kg.m/s.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đúng. Do bỏ qua lực cản của môi trường nên cơ năng được bảo toàn.

Lời giải

Đúng. p0=mv0=0,1.4=0,4kg.m/s.

Câu 7

A. cùng phương, ngược chiều với vectơ vận tốc 
B. có phương hợp với vectơ vận tốc một góc α bất kỳ.
C. có phương vuông góc với vectơ vận tốc. 
D. cùng phương, cùng chiều với vectơ vận tốc.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP