khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/03/2026 9,093 Lưu

PHẦN II. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 4 . Trong mỗi ý a), b), c), d) ở mỗi câu, thí sinh chọn đúng hoặc sai.

Trong công nghiệp, xút (sodium hydroxide) được sản xuất bằng phương pháp điện phân dung dịch sodium chloride có màng ngăn xốp. Bằng phương pháp này, người ta cũng thu được khí chlorine. Chất khí này được làm khô (loại hơi nước) rồi hoá lỏng để làm nguyên liệu quan trọng cho nhiều ngành công nghiệp chế biến và sản xuất hoá chất.

Từ quá trình điện phân nêu trên, một lượng chlorine và hydrogen sinh ra được tận dụng để sản xuất hydrochloric acid đặc thương phẩm (32%, D = 1,153 g/mL ở 30 °C).

Một nhà máy với quy mô sản xuất 200 tấn xút mỗi ngày thì đồng thời sản xuất được bao nhiêu m3 acid thương phẩm trên. Biết rằng, tại nhà máy này, 60% khối lượng chlorine sinh ra được dùng tổng hợp hydrochloric acid và hiệu suất của toàn bộ quá trình từ chlorine đến acid thương phẩm đạt 80% về khối lượng.

a. Có thể dùng sulfuric acid đặc làm khô khí chlorine thoát ra.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đúng vì làm khô có nghĩa là sử dụng chất có tính hút ẩm để hút nước trong hỗn hợp nhưng phản ứng với chất được làm khô.

Câu hỏi cùng đoạn

Câu 2:

b. Trong thí nghiệm điện phân thì Cl2 sẽ thoát ra tại cực catode.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Sai vì Cl2 sẽ thoát ra ở anode.

Câu 3:

c. Phương trình điện phân của NaCl là 2NaCl + 2H2O→ 2NaOH + H2 + Cl2.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đúng

Câu 4:

d. Giá trị của m là 237 m3 (cho phép làm tròn đến hàng đơn vị).

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đúng vì

Theo đề sản suất 200 tần xút nên ta có số mol NaOH là \[\frac{{{{200.10}^6}}}{{40}} = 5.\,{10^6}mol\]

Phương trình điện phân: 2NaCl + 2H2O→ 2NaOH + H2 + Cl2

Ta có: \[{n_{{H_2}}} = {n_{C{l_2}}} = \frac{{{n_{NaOH}}}}{2} = \frac{{{{5.10}^6}}}{2} = 2,{5.10^6}\,mol\]

Theo đề thì chỉ có 60% lượng Cl2 dùng sản xuất acid % nên ta có lượng Cl2 đem sản xuất là

\[2,{5.10^6}.60\% = 1,{5.10^6}mol\]

Phương trình điều chế acid từ H2 và Cl2 : H2 + Cl2 →2HCl

Số mol HCl được tạo thành: nHCl=1,5.106.2=3.106→H=80%nHCl=3.106.80%=2,4.106 mol

Khối Lượng acid thương phẩm thu được:

mHCl=2,4.106.36,5=87,6.106 gam⇒mdd HCl=87,6.106.10032=273,75.106 gam

Thể tích acid thương phẩm thu được là Vdd HCl=273,75.1061,153=237,424.106 mL=237,424 m3

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tác dụng HCl + NaNO2 sinh ra chất khí là amine bậc 1.

Số đồng phần thỏa mãn là

Có bao nhiêu đồng phân cấu tạo của amine ứng với công thức phân tử C4H11N tác dụng với dung dịch hỗn hợp HCl và NaNO2 sinh ra chất khí? (ảnh 1)

Lời giải

Đúng vì trong nước thì ion Fe3+ bị hydrate hoá, tồn tại dạng phức [Fe(H2O)6]3+

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP