khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/03/2020 441 Lưu

Hỗn hợp A gồm 2 ancol X, Y đều no, đơn chức, hở, có số mol bằng nhau và MX< MY. Lấy 15,9 gam  hỗn hợp A tác dụng với Na dư thu được 3,36 lít H2 (đktc). Mặt khác oxi hóa 10,6 gam hỗn hợp A bằng CuO đun nóng rồi cho toàn bộ sản phẩm tạo thành tác dụng với một lượng dư dung dịch AgNO3/NH3 thu được 43,2 gam Ag. Số CTCT phù hợp với Y là:

A. 3

B. 5

C. 6

D. 4

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

n H2 = 0,15 mol => n OH =  0,3 mol

=> n X = n Y = 0,15 mol

=> trong 10,6g A có số mol mỗi chất là 0,1 mol n Ag = 0,4 mol

=> Có 2 TH xảy ra:

+/ TH1 : sản phẩm sau khi OXH ancol là HCHO và 1 xeton hoặc ancol bậc 3.

=> X là CH3OH => MY = 74 g

 

=> Y là C4H9OH có các CTCT thỏa mãn là:  (CH3)3OH ; C2H5COCH3

+/ TH2 : sản phẩm là 2 andehit (không có HCHO)

=> MX  + MY  = 106 g => X là C2H5OH và C3H7OH => Y có 1 công thúc ancol bậc 1 là có thể tạo andehit

=> tổng số CTCT phù hợp là 3

=>A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Các mệnh đề sai là:

(2) Cao su lưu hóa, nhựa rezit, amilopectin là những polime có cấu trúc mạng không gian

Sai do amilopectin chỉ có cấu tạo phân nhánh , không có cấu trúc không gian.

(3) Trùng ngưng buta -1,3 – dien với acrilonitrin có xúc tác được cao su buna – N

Sai do phải là phản ứng trùng hợp

(5) Tơ nilon-6,6; tơ visco, và tơ axetat thuộc loại tơ bán tổng hợp

Sai do to nilon-6,6 là tơ tổng hợp

=>A

Lời giải

Do dehidrat hóa X tạo anken nên X là ancol đơn chức => CTTQ : CnH2n+2-2aO ( a là số pi)

=> %mC = 64,85% => 18-2a = 4,5n . Chỉ có n=4 ; a=0 thỏa mãn. Mà dehidrat hóa X tạo 1 anken duy nhất nên X có thể là:

n-C4H9-OH ; i-C4H9-OH ; (CH3)3-C-OH

=>Có 3 chất thỏa mãn

=>C

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP