khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/03/2020 977 Lưu

Dùng 100 tấn quặng có chứa 80% khối lượng là Fe3O4 (còn lại là tạp chất trơ) để luyện gang (có 95% Fe về khối lượng) với hiệu suất quá trình là 93% thì khối lượng của gang thu được là:

A. 56,2 tấn

B. 55,8 tấn

C. 60,9 tấn

D. 56,71 tấn

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

m Fe3O4 = 80 tấn

=> n Fe = 1,03 (tấn mol)

=> m gang theo lý thuyết = 60,98 tấn

=> m gang thực tế = 60,98.93% = 56,71 tấn

=>D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Các mệnh đề sai là:

(2) Cao su lưu hóa, nhựa rezit, amilopectin là những polime có cấu trúc mạng không gian

Sai do amilopectin chỉ có cấu tạo phân nhánh , không có cấu trúc không gian.

(3) Trùng ngưng buta -1,3 – dien với acrilonitrin có xúc tác được cao su buna – N

Sai do phải là phản ứng trùng hợp

(5) Tơ nilon-6,6; tơ visco, và tơ axetat thuộc loại tơ bán tổng hợp

Sai do to nilon-6,6 là tơ tổng hợp

=>A

Lời giải

Do dehidrat hóa X tạo anken nên X là ancol đơn chức => CTTQ : CnH2n+2-2aO ( a là số pi)

=> %mC = 64,85% => 18-2a = 4,5n . Chỉ có n=4 ; a=0 thỏa mãn. Mà dehidrat hóa X tạo 1 anken duy nhất nên X có thể là:

n-C4H9-OH ; i-C4H9-OH ; (CH3)3-C-OH

=>Có 3 chất thỏa mãn

=>C

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP